THU NHẬP TĂNG THÊM CÓ PHẢI NỘP THUẾ THU NHẬP CÁ NHÂN?

Thu nhập tăng thêm là khoản thu nhập rất quan trọng nhằm bảo đảm và nâng cao mức sống nhưng không ít cán bộ, công chức, viên chức và người lao động có vướng mắc là thu nhập tăng thêm có phải nộp thuế thu nhập cá nhân hay không?

1/ Thu nhập tăng thêm là gì?

Thu nhập tăng thêm là thu nhập ngoài tiền lương, tiền công mà cán bộ, công chức, viên chức và người lao động nhận được theo quy chế chi tiêu nội bộ của từng cơ quan, đơn vị. Khoản thu nhập tăng thêm giữa các cơ quan, đơn vị không giống nhau.

Thu nhập tăng thêm là khoản chi thuộc Quỹ bổ sung thu nhập và chi thu nhập tăng thêm nhằm tăng thu nhập cho cán bộ, công chức, viên chức, người lao động.

THU NHẬP TĂNG THÊM CÓ PHẢI NỘP THUẾ THU NHẬP CÁ NHÂN
THU NHẬP TĂNG THÊM CÓ PHẢI NỘP THUẾ THU NHẬP CÁ NHÂN?

2/ Thu nhập tăng thêm có phải nộp thuế TNCN?

Khoản 2 Điều 2 Thông tư 111/2013/TT-BTC quy định thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân từ tiền lương, tiền công gồm:

– Tiền lương, tiền công và các khoản thu nhập có tính chất tiền lương, tiền công dưới hình thức bằng tiền hoặc không bằng tiền.

– Các khoản phụ cấp, trợ cấp, trừ 11 khoản phụ cấp, trợ cấp sau đây:

(1) Trợ cấp, phụ cấp ưu đãi hàng tháng và trợ cấp một lần theo quy định pháp luật về ưu đãi người có công.

(2) Trợ cấp hàng tháng, trợ cấp 01 lần với các đối tượng tham gia kháng chiến, bảo vệ tổ quốc, thực hiện nhiệm vụ quốc tế, thanh niên xung phong đã hoàn thành nhiệm vụ.

(3) Phụ cấp quốc phòng, an ninh; các khoản trợ cấp với lực lượng vũ trang.

(4) Phụ cấp độc hại, nguy hiểm với những ngành, nghề hoặc công việc tại nơi làm việc có yếu tố độc hại, nguy hiểm.

(5) Phụ cấp thu hút, phụ cấp khu vực.

(6) Trợ cấp khó khăn đột xuất, trợ cấp tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp, khoản trợ cấp một lần khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi, mức hưởng chế độ thai sản, mức hưởng chế độ dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ sau thai sản, trợ cấp do suy giảm khả năng lao động, trợ cấp hưu trí một lần, tiền tuất hàng tháng, trợ cấp mất việc làm, trợ cấp thôi việc, trợ cấp thất nghiệp và các khoản trợ cấp khác theo quy định Bộ luật Lao động và Luật Bảo hiểm xã hội.

(7) Trợ cấp với các đối tượng được bảo trợ xã hội theo quy định pháp luật.

(8) Phụ cấp phục vụ đối với lãnh đạo cấp cao.

(9) Trợ cấp một lần với cá nhân khi chuyển công tác đến vùng có điều kiện kinh tế – xã hội đặc biệt khó khăn, hỗ trợ một lần với cán bộ, công chức làm công tác về chủ quyền biển đảo theo quy định pháp luật. Trợ cấp chuyển vùng một lần với người nước ngoài đến cư trú tại Việt Nam, người Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài, người Việt Nam cư trú dài hạn ở nước ngoài về nước làm việc.

(10) Phụ cấp với nhân viên y tế thôn, bản.

(11) Phụ cấp đặc thù ngành nghề.

Như vậy, thu nhập tăng thêm không thuộc trường hợp được miễn thuế hoặc không tính thuế thu nhập cá nhân. Nói cách khác, thu nhập tăng thêm vẫn là khoản thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân.

________________________________________

CÔNG TY DỊCH VỤ KẾ TOÁN Á CHÂU – Cam kết mang đến dịch vụ kế toán uy tín và chuyên nghiệp, đồng hành thân thiết cùng doanh nghiệp của bạn.

Facebook: Dịch Vụ Kế Toán Á Châu

Website: dichvuketoanachau.com

Địa chỉ: Lầu 2, 643 Điện Biên Phủ, P.1, Q.3, TP.HCM

Hotline: 0779 311 133

Email: info@dichvuketoanachau.com

ttdkt

THỦ TỤC ĐĂNG KÍ THUẾ CHO HỘ KINH DOANH 2021 MỚI NHẤT

THỦ TỤC ĐĂNG KÍ THUẾ CHO HỘ KINH DOANH 2021 MỚI NHẤT Để có mã số thuế thì hộ […]
Kết nối với cơ quan thuế

NHÀ HÀNG, QUÁN ĂN, HIỆU THUỐC PHẢI KẾT NỐI MÁY TÍNH TIỀN VỚI CƠ QUAN THUẾ?

KẾT NỐI MÁY TÍNH TIỀN VỚI CƠ QUAN THUẾ? Đây là nội dung được nêu ra trong dự thảo Thông tư hướng […]
PHỤ CẤP THẺ CÀO CÓ TÍNH THUẾ TNCN HAY KHÔNG.

PHỤ CẤP TIỀN MUA THẺ NẠP TIỀN VÀ ĐỔI THẺ CÀO ĐIỆN THOẠI CÓ TÍNH THUẾ TNCN KHÔNG?

Phụ cấp tiền nạp điện thoại, mua mã thẻ, đổi thẻ cào không tính thuế TNCN nếu không cao mức […]